data:post.body UFAHAMU UGONJWA WA ZIKA NA MATIBABU YAKE.... ~ SIRI ZA AFYA BORA...

Recent Posts

UFAHAMU UGONJWA WA ZIKA NA MATIBABU YAKE....

                                                     
          
utangulizi
zika ni ugonjwa unaoambukizwa na mbu uliogundulika kwa nchini uganda mwaka 1947 wakati wanasayansi wakifanya utafiti kuhusu virusi vya homa ya manjano. mwaka 1952 baadae ugonjwa huu ulikutwa tanzania na uganda kwenye damu ya binadamu. kulipuka kwa ugonjwa wa zika kumeonekana bara za marekani, asia, ulaya, na sehemu mbalimbali.
mlipuko mkubwa kabisa wa virusi hivi ulionekana visiwa vya yap mwaka 2007, baadae mwaka 2015 wanasayansi wa brazili waligundua mahusiano kati ya watoto kuzaliwa na vichwa vidogo, kupooza na ugonjwa wa zika.

dalili za ugonjwa wa zika ni zipi?
dalili huanza siku kadhaa baada ya kuambukizwa kama homa kali, vipele, macho mekundu, maumivu ya misuli na mifupa, kua na kichwa kidogo na kupooza kwa watoto wanaozaliwa na  dalili hizi hua sio kali na huchukua siku mbili mpaka saba.

maambukizi
zika huambukizwa na mbu wa jamii ya aedes, mbu huyu huweza kuuma muda wowote hasa asubuhi, ni mbu yule yule anayeambukiza dengu na homa ya manjano. lakini pia unaweza kuambukizwa kwa njia ya ngono na kuongezwa damu.

jinsi ya kutambua ugonjwa
ugonjwa huweza kutambulika kwa dalili nilizotaja hapo mwanzo hasa kama mgonjwa ametoka kwenye sehemu zenye mbu ugonjwa huo lakini pia kuna njia za maabara za kuhakiki ugonjwa huu kwa kupima damu,mate,mkojo na mbegu za kiume.

matibabu
hukuna matibabu ya moja kwa moja ya ugonjwa wa zika, dalili hua sio kali na hazitaki matibabu..mgonjwa hutakiwa kunywa maji mengi, kupumzika, dawa za maumivu na homa tu. kama hali ikiwa mbaya unatakiwa umuone daktari. mpaka sasa hakuna chanjo ya ugonjwa huu.

jinsi ya kuzuia ugonjwa wa zika..
ugonjwa wa zika huzuilika kwa kuzuia kung'atwa na mbu, kuepuka ngono zembe na kupima damu kabla ya kumpa mtu sehemu zenye mlipuko wa ugonjwa huu.

                                                     STAY ALIVE
                                           0769846183/0653095635
karibu kwenye group la watsapp ambalo utakua unapata elimu mbalimbali za afya kama jna kuuliza swali lolote kwa kuchangia shilingi 5000 tu kwa mwezi za kitanzania..gharama hii hulipwa kwa mwaka yaani miezi 12]

0 maoni:

Chapisha Maoni